โรงพยาบาลจอมเทียน ได้จัดงานฉลองครบรอบ 3 ปี ในการดูและสุขภาพ ภายใต้คำขวัญ ก้าวแรกสู่สังคมสุขภาพดี เริ่มที่ โรงพยาบาลจอมเทียน ซึ่งตลอดระยะเวลา 3 ปี ที่ผ่านมา โรงพยาบาลได้ดูแลสุขภาพให้กับผู้คนในพื้นที่บางละมุง พัทยา สัตหีบ ศรีราชา อย่างต่อเนื่องและได้รับความไว้วางใจจากผู้รับบริการ โดยภายในงานครบรอบ 3 ปี มีแขกผู้มีเกียรติและสื่อมวลชนร่วมงานคับคั่ง
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2023/05/1_โรงพยาบาลจอมเทียน-900x600.jpg)
วันอังคารที่ 23 พฤษภาคม 2566 เวลา 14.00 น. ณ โถงกิจกรรม โรงพยาบาลจอมเทียน ได้มีการจัดงานครบรอบ 3 ปี ในการเปิดให้บริการดูแลสุขภาพ โดยภายในงานได้รับเกียรติจากหน่วยงานต่าง ๆ ในพื้นที่ บางละมุง ชลบุรี สัตหีบ อาทิ หน่วยกู้ภัยสว่างบริบูรณ์ธรรมสถานเมืองพัทยา ผู้แทนสถานศึกษา บริษัทประกัน เข้าร่วมงาน โดย พญ.ปิยาภรณ์ ทิพยะรัตน์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลจอมเทียน กล่าวต้อนรับแขกผู้มีเกียรติและกล่าวเปิดงาน
พญ.ปิยาภรณ์ ทิพยะรัตน์ กล่าวว่า ‘เนื่องในโอกาสอันดีในวันนี้ ที่โรงพยาบาลจอมเทียน ได้เปิดให้บริการด้านการดูแลสุขภาพครบ 3 ปีเต็ม จากปี 2563 ซึ่งเป็นขวบปีแรกที่โรงพยาบาลจอมเทียนก่อตั้งขึ้นและเปิดบริการ ภายใต้สถานการณ์การระบาดของโรคโควิด-19 ที่สร้างความตระหนักในการดูแลสุขภาพเปลี่ยนแปลงการใช้ชีวิตประจำวันให้กับผู้คนทั่วโลก รวมถึงในประเทศไทยและพื้นที่พัทยา ซึ่งได้รับผลกระทบโดยตรงเช่นกัน ณ เวลานั้น โรงพยาบาลจอมเทียน เป็น Clean Hospital ในการดูแลสุขภาพให้กับทุกท่านที่ครอบคลุมโรคพื้นฐานทุกโรคทั้งเด็กและผู้ใหญ่ และเป็นทางเลือกทางหนึ่งของผู้คนในชุมชน พื้นที่ใกล้เคียงจากนั้นเป็นต้นมา’
‘วันนี้ดิฉัน รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่ง ทุกท่านให้เกียรติมาร่วมงานครบรอบ 3 ปี โรงพยาบาลจอมเทียน ซึ่งถือเป็นนิมิตรหมายอันดี เป็นกำลังใจให้กับโรงพยาบาล บุคลากรทางการแพทย์ ได้มุ่งมั่นพัฒนาการบริการด้านสุขภาพ ให้สมกับคำนิยาม “ก้าวแรกสู่สังคมสุขภาพดี” เริ่มที่ โรงพยาบาลจอมเทียน’
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2023/05/S__56483858-900x598.jpg)
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2023/05/109697530_984589368678520_876746547032974042.jpg)
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2023/05/S__56483860-900x567.jpg)
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2023/05/S__56483861-900x675.jpg)
นอกจากนี้ภายในงานยังมีการบรรยายด้านสุขภาพโดย นายแพทย์เฉลิมพล อินณชิต แพทย์เวชปฏิบัติ แผนกส่งเสริมสุขภาพ มาพูดคุยแบ่งปันความรู้ในหัวข้อ การดูแลสุขภาพเพื่อก้าวสู่สังคมสุขภาพดี และการให้การปรึกษาด้านสุขภาพ ปรึกษาด้านความงาม โดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ ซึ่งได้รับความสนใจจากผู้ร่วมงานเป็นอย่างมาก
ทั้งนี้โรงพยาบาลจอมเทียน เป็นโรงพยาบาลระดับทุติยภูมิ ที่ให้การดูแลสุขภาพ เปิดให้บริการอย่างเป็นทางการในวันที่ 15 พฤษภาคม 2563 ประกอบไปด้วยแผนกต่าง อาทิ แผนกอายุรกรรม แผนกส่งเสริมสุขภาพ แผนกกุมารเวช แผนกสูตินรีเวช แผนกศัลยกรรม แผนกศัลยกรรมกระดูกและข้อ แผนกตา แผนกดูแลผู้สุงอายุ ศูนย์ความงาม รวมถึงแผนกอุบัติเหตุและฉุกเฉินที่พร้อมการดูแลรองรับอุบัติเหตุตลอด 24 ชั่วโมง พร้อมด้วยแพทย์ประจำและนอกเวลากว่า 80 ท่านและเจ้าหน้าที่กว่า 200 ท่าน และแผนกที่จะเปิดให้บริการเร็ว ๆ นี้ คือ แผนกไตเทียม ที่พร้อมดูแลคุณในเรื่องสุขภาพทุกด้าน
กว่าระยะเวลา 3 ปี ที่โรงพยาบาลจอมเทียนได้ดูแลสุขภาพให้กับทุกท่าน โรงพยาบาลยังคงมุ่งมั่นพัฒนาการบริการทางการแพทย์ให้มีศักยภาพสูงขึ้นในทุกปี เพื่อประโยชน์ของผู้รับบริการที่จะได้รับการบริการทางด้านสุขภาพ ที่ดีและได้มาตรฐาน เพื่อสุขภาพที่ดีของทุกท่าน
“ก้าวแรกสู่สังคมสุขภาพดี” เริ่มที่ โรงพยาบาลจอมเทียน’