รู้ไหมว่า Café ในยุคแรกเริ่ม มีไว้เพื่อพบปะสังสรรค์ ฟังดนตรี ชมการแสดง เล่นเกมกระดานและการพนัน (ที่วันเดย์ไม่มีการพนัน) เมื่อมีผู้คนจำนวนมากมารวมตัวกัน จึงเกิดการสนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร Café จึงมีบทบาทเป็นสถานที่แลกเปลี่ยนเรียนรู้ จนเติบโตและมีอิทธิพลมาก ทำให้ผู้คนในสมัยนั้นขนานนาม Café ว่าเป็น “สมาคมของผู้รอบรู้”
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/270229185_450085843193846_7546585932923259180_n-900x754.jpg)
One Day Esthetic นอกจากจะเป็นพื้นที่ที่เชื่อมต่อผู้คนที่รักในศิลปะแล้ว ยังเป็นร้านกาแฟเอาใจสายอาร์ท เพราะการเสพงาน “ศิลปะ” เหมือนการดื่มด่ำกาแฟดี ๆ สักแก้ว One Day Esthetic จะทำให้คุณได้สัมผัสสุนทรียภาพในการเสพทั้งในรูปของ “รสชาติ” และ “ความสวยงาม” ไปพร้อมๆกัน คอกาแฟและผู้ที่ชื่นชอบงานอาร์ตจึงไม่ควรพลาด
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/245310540_403697777832653_6452916490323128389_n-900x599.jpg)
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/271090288_5350718581610139_2315724185780806347_n-900x600.jpg)
ภายในอาร์ทแกลอรี่แห่งนี้ยังเปิดบริการให้ลูกค้าชมงานศิลปะร่วมสมัย โดยจัดแสดงนิทรรศการงานศิลปะไว้ภายในแห่งนี้มากมายหลายชิ้น นอกจากนี้ยังมีการแสดงพระบรมสาทิสลักษณ์ของรัชกาลที่ 5 สุดวิจิตรบรรจงมากมาย ซึ่งทุกชิ้นงานนั้นเป็นผลงานของคุณพ่อเจ้าของคาเฟ่แห่งนี้ ให้ชมกันแบบฟรีๆ
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/คุณครูอาร์-คณะบดีแห่ง-One-day-Esthetic-599x900.jpg)
คุณครูอาร์ คณะบดีแห่ง One day Esthetic เจ้าของ One day Esthetic Café และ One day Esthetic Art Schoolด้วยประสบการณ์มากล้นในด้านศิลปะ ผ่านทั้งงานแกเลอรี่ งานเฟสติวัล อย่าง WonderFruit และงานวิจัยด้านธุระกิจศิลปะอย่าง Art Basel จบศิลปะโดยตรงในด้าน ประติมากรรม และทฤษฎีศิลป์
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/271655856_458263292376101_792491262333843475_n-599x900.jpg)
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/S__44711968-696x900.jpg)
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/273419772_4845062928892479_3295745656483537471_n-720x900.jpg)
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/273034666_469808261221604_7074474446876585622_n-900x599.jpg)
ขอเกริ่นถึงแนวความคิดในการเปิด One day Esthetic คือเราต้องการใช้พื้นที่ตรงนี้ให้เป็นพื้นที่ศิลปะของเมืองพัทยา ในการถกเถียง พูดคุย และต้องการสร้างพลวัตรให้แก่เยาวชนและผู้ที่สนใจและไม่สนใจในด้านศิลปะ ได้มีโอกาสสัมผัสงานศิลปะดีๆและส่งมอบความรู้ความเข้าใจ เพื่อให้ก้าวทันศิลปะอันเป็นสากล อีกทั้งยังต้องการให้พื้นที่แห่งนี้กลายเป็นพื้นที่แสดงออกทางศิลปะในทุกแขนงให้แก่ทุกคน เป็นพื้นที่แห่งความคิดสร้างสรรค์ เพราะปัญหาเดียวที่มีตอนนี้คือการขาดแคลนพื้นที่แสดงออกของเยาวชน หวังว่า One day Esthetic คงช่วยต่อลมหายใจที่ใกล้หมดลงของศิลปะแห่งเมืองพัทยาได้ไม่มากก็น้อย
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/271750238_457626865773077_4244324771652597329_n-720x900.jpg)
ไม่เพียงเท่านั้น ที่นี่ยังมีพื้นที่สำหรับเปิดโอกาสให้ผู้สนใจเข้ามาแสดงงานศิลปะต่างๆ รวมไปถึงการจัด workshop สายอาร์ตทุกแขนงอีกด้วย และแน่นอนว่าหอศิลป์ที่ประยุกต์มาเป็นร้านกาแฟที่มองแล้วทุกอย่างลงตัว สุดจะเท่ขนาดนี้ต้องมีมุมถ่ายรูปเยอะจุใจแบบไม่ต้องสงสัย การที่เราได้แวะมาพูดคุยแลกเปลี่ยนมุมมองไม่ว่าจะเป็นกาแฟหรือมุมมองของศิลปะ เปลี่ยนบรรยากาศจากสถานที่เดิม ๆ ให้ผ่อนคลายและทำงานอย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น
One Day Art School โรงเรียนสอนศิลปะสำหรับทุกเพศทุกวัย
สำหรับผู้ที่สนใจต้องการเรียนรู้ในด้านศิลปะ ไม่ว่าจะเป็นเด็ก หรือผู้ใหญ่ หากใครผ่านไปผ่านมาแวะเข้ามาทักทายกันได้เลย หรือหากใครสนใจต้องการพื้นที่ในการแสดงออกทางด้านศิลปะ สามารถยื่นพอร์ทผลงานมาให้พิจารณาได้เลย
![](https://baanrem.com/wp-content/uploads/2022/03/20201125172753-900x675.jpg)
One Day Esthetic อยู่ที่ “หอแสดงงานศิลปะ ปิยะศิลปาคาร” พัทยาเหนือ
เปิดให้บริการ 08.30 น. – 18.00 น. ( ปิดวันจันทร์ )
สามารถติดต่อได้เลยทางอินบอกซ์
FACEBOOK One Day Esthetic
หรือโทรเข้ามาได้ที่เบอร์ 094-4273939
Add Line Official : @onedayesthetic
เพื่อรับข่าวสาร โปรโมชั่นต่างๆ